Lỗi không cài được modules - Component - plugin joomla?

Thảo luận trong 'Plugin Joomla! 1.5.x' bắt đầu bởi baobaopt, 2/1/12.

1. baobaopt

baobaopt Thành viên mới

Hi các bạn!!! trong một thời gian dài không viết bài hôm nay mình nêu nhưng vấn đề mà không đặt được Modules, Component, Plugin của Joomla. Thông thường thì chỉ có một vài lỗi dẫn đến không cài đặt được EXTENSIONS của joomla. đó là: không di chuyển được tập tin, không tìm thấy gói cài đặt. Bây giờ tôi đi phân thích từng vấn đề nhé.
    Thứ Nhất: Không di chuyển được tập tin.
    Đối với lỗi nay là do các vấn đề sau:
    - Bạn chưa CHMOD ( tức là thiết lập quyền ghi cho thư mục đó ở đây tôi CHMOD là 755) cho các thư mục modules, plugin, component ( Các thư mục này nằm ngoài ROOT).
    - Bạn Chưa CHMOD ( tức là thiết lập quyền ghi cho thư mục đó ở đây tôi CHMOD là 755) cho các thư mục administrator/modules, /administrator/plugin, administrator/component.

- Bạn chưa CHMOD ( tức là thiết lập quyền ghi cho thư mục đó ở đây tôi CHMOD là 755) cho các thư mục temp, logs ( Các thư mục này nằm ngoài ROOT).

- Bạn cấu hình chưa đúng - đường dẫn thư mục logs (Trang web -> Bảng Điều Khiển -> Cấu Hình Chung -> Hệ Thống )

- Bạn cấu hình chưa đúng - đường dẫn thư mục Temp (Trang web -> Bảng Điều Khiển -> Cấu Hình Chung -> Máy Chủ )

==> Để kiểm tra cấu hình đúng cấu hình hay chưa các bạn vào Trợ Giúp => Thông Tin Hệ Thống => Các Quyền Đối Với Thư Mục.

p/s: các bạn có thể copy gióng đường dẫn thư mục lưu trữ bộ nhớ đệm copy tới public_html (rồi thêm cho chính sát tôi ví dụ: ở đây tôi copy tới: /home/dailysam/domains/tpsdesign.com/public_html/).
    Rồi sau đó chúng chúng ta paste vào. logs và tmp. tương tự như images tôi post ở trên.

Một vấn đề nữa là cấu hình hosting của bạn là safe_mod = on. đối với JOOMLA nếu hosting safe_mod là on thì bạn không thể cài đặt được extension. (Nhưng hosting sài Cpanel bạn có thể cài được khi safe_mod = on. ( Hãy lựa chọn nhà cung cấp hosting hộ trợ tốt với joomla để bạn không mât thời gian yêu cầu sopport và làm mất thời gian của bạn.)

==> Để kiểm tra safe_mod các bạn vào Trợ Giúp => Thông Tin Hệ Thống => Thông tin php. rồi các bạn tìm đến safe_mod để kiểm tra.
    Thứ 2 là không tìm thấy gói cài đặt: Lỗi này là do gói cài đặt của bạn. bạn kiểm tra lại đã giải nén hết ra chưa. kiểm tra lại gói cài đặt của tập tin.
    Video
    [MEDIA]http://www.youtube.com/watch?v=dvHltQEjwkY[/MEDIA]​

Nguồn
    : tpsdesign.com
    jelyo, nhocconLê Xuân Thành thích bài này.
  2. uttjnhkaka123

uttjnhkaka123 Thành viên mới

Tks mình đang gặp phải trường hợp này... Đọc xong đã hiểu @@
  3. chuongnguyem

chuongnguyem Thành viên mới

Chào mọi người! nhờ mọi người giúp dùm, mình đã điền đầy đủ thông số mà 2 cái logs va tmp vẫn ở chế độ Unwritable, mình úp hình chi tiết (safe mode = of, CHMOD 777 các folder, tạo đường dẫn cho tmp và logs ) không biết có chi tiết nào sai, mong bạn nào kiểm tra và giúp mình..cám ơn nhiều SafeMode.jpg tmp.jpg logs.jpg GlobalConfiguration-Server.jpg GlobalConfiguration-system.jpg Directory Permissions.jpg Configuration.jpg
  4. Lê Xuân Thành

Lê Xuân Thành Staff Member

điền sai chứ làm gì có đúng
    $log_path = '/home/happyjourn/domains/happyjourney.vn/public_html/logs';
    $tmp_path = '/home/happyjourn/domains/happyjourney.vn/public_html/tmp';
  5. kakaloss

kakaloss Thành viên mới

Của mình như thế này thì phải làm sao bây giờ! mình cấu hình thử mấy cách nhưng file logs vẫn không chính sác được! mình dùng joomla 2.5.7
  6. chicken2nd

chicken2nd Thành viên

Chmod Logs thành 755 là được rồi. Sẽ Writable. Còn nếu không thì liên lạc với bên quản lý host đi!