[Tutorials] {loadposition} và {loadmodule} trong bài viết

Thảo luận trong 'Tutorial - Video hướng dẫn' bắt đầu bởi Lê Xuân Thành, 22/5/12.

1. Lê Xuân Thành

Lê Xuân Thành Staff Member

Bài viết này hướng dẫn cách bạn cách chèn 1 module hoặc 1 position có sẳn vào bài viết Joomla!
    Vì sao phải làm điều này?

Lấy 1 ví dụ đơn giản: giả sử ta có 1 bài viết mới trong đó yêu cầu phải có 1 cuộc thăm dò hoặc cho biết bài viết này đang có bao nhiêu người đọc... khi đó bạn cần thực hiện điều này.

Cách làm như sau:

Bước 1: vào trang quản lý --> vào quản lý plugin và bật mod lên như hình sau:

Bước 2: Viết 1 bài viết
    - viết 1 bài viết thì quá dễ rồi phải không
    - để chèn module bạn viết đoạn sau: {loadmodule mod_login}
    trong đó loadmodule là câu lệnh gọi module, mod_login là module login của Joomla! mà bạn phải bật lên trong quản lý module.
    - để chèn position bạn viết đoạn sau: {loadpostition whoonline}
    trong đó loadpostition là câu lệnh gọi 1 vị trí, whoonline là position do ta đặt, và không nhất thiết phải khai báo trong file xml của template, và vị trí này chứ module phải được bật.

Khi đó ở ngoài ta sẽ có được 1 bài viết như sau:

Chú ý: các bạn phải nhớ điều này: vị trí ta đặt mới phải được bật, và module được load cũng phải được bật

Để bài viết gọn và có tính thẩm mỹ hơn các bạn cho từng phần vào mỗi thẻ div và đặt tên riêng sau đó chỉnh css lại.

Chúc các bạn thành công
    tuanvu199x, tieucho, HeoVang2975 others thích bài này.
  2. ngodoan

ngodoan Thành viên

Mình làm theo hướng dẫn của bạn thì bị vướng lỗi sau: Khi mình chèn {loadmodule tenmodule} ở dưới 1 đoạn text trong soạn thảo, save bình thường. Nhưng khi chạy frontend thì nó hiện trên cùng. Mở xem lại bài viết thì {loadmodule tenmodule} vẫn nằm ở dưới đoạn text, qua Code thì vẫn nằm ở dưới đoạn text.
    Nhờ bạn chỉ giúp mình chỗ này. thx

*** cho mình hỏi thêm là mình muốn chèn nhiều module vào nhiều vị trí khác nhau trong 1 bài viết thì làm thế nào ? Mình muốnnhư sau:
    Tiêu đề 1
    {loadposition tenmodule1}
    Tieu đề 2
    {loadposition tenmodule2}
    Tiêu đề 3
    {loadposition tenmodule3}
    ........

Mong nhận được giúp đỡ từ bạn & mọi người rất nhiều.
    ---
  3. Lê Xuân Thành

Lê Xuân Thành Staff Member

css thẳng tiến thôi bạn, bọc cái {}bằng 1 div rồi, custom cho div này!
  4. ngodoan

ngodoan Thành viên

Bạn có thể gửi mình 1 đoạn code có chèn thẻ <div> mà có nhiều {loadposition} được không. Mình mù tịt về css @@ hic
    Cám ơn bạn rất nhiều.
  5. ngodoan

ngodoan Thành viên

hehee...đã tìm ra hướng giải quyết. Xin chia sẻ lại cho mọi người.
    {loadposition} nhiều module trong 1 bài viết được. Lỗi vừa rồi là mình bị khi đang sử dụng jl 1.7.0, mình update lên bản 1.7.1 là được.
    hoho.....
  6. Năng

Năng Thành viên

Sao mình {loadpostition ten} không được vậy nhỉ trên joomla 2.5
    hay phải load cả mudule nữa. trong bài viết load mỗi postition có được không