Giúp đỡ về xây dựng Component tra điểm

Thảo luận trong 'Component Joomla! 1.5.x' bắt đầu bởi kh3kh3kh3, 26/12/12.

1. kh3kh3kh3

kh3kh3kh3 Thành viên mới

Chào các bạn. Mình đang học về Joomla và đã có tìm hiểu về Component và đang viết 1 code . Hiện tại đang gặp khó khăn ở trang site nên mong các bạn đóng góp.
    Đây là cơ sở dữ liệu của mình.
    Mình cần giúp ở chỗ truy xuất CSDL vào câu lệnh. Vì các trường mình muốn lấy ở các bảng khác nhau nên không biết làm cách này.
    Ở đây mình sẽ tạo ra 3 option khi chọn vào option thuộc tính học kì thì sẽ hiện ra thuộc tính của môn học tiếp sẽ hiện ra lớp học. Sau đó sẽ tra điểm.
    Nó sẽ liệt kê ra Mã SV, Họ và tên, Ngày sinh, Quê quán, Điểm thi, Điểm trung bình.
    Tương tự như thế này nè mời các bạn tham khảo:

Các file đính kèm:

• site.zip
      Kích thước:
      5.8 KB
      Đọc:
      267
  2. kh3kh3kh3

kh3kh3kh3 Thành viên mới

Để làm rõ vấn đề này thì mình sẽ nói rõ chi tiết như thế này:

Mình có quan hệ giữa các csdl: Học kì >>Môn học>>Lớp học>>Sinh vien>>Bảng Điểm của môn học. ">>" là quan hệ một- nhiều.
    Ta sẽ tạo ra 3 option theo trình tự là Học kì >>Môn học>>Lớp học.
    1. Đầu tiên mình sẽ chọn học kì .
    2. Thứ 2, nó sẽ truy xuất trong csdl xem trong học kì đó thì môn học nào sẽ có sau đó sẽ lựa chọn 1 môn học.
    3. THứ 3, Dựa vào 2 option trên csdl sẽ truy xuất ra những lớp học môn học đó ở trong học kì đó.
    Cuối cùng sẽ tạo nút submit để in ra những sinh viên thỏa mã những điều kiện trên.
    masv(bảng Jos_tradiem)||Hoten(bảng Jos_sinhvien)||Ngaysinh(bảng Jos_sinhvien)||Monhoc(bảng Jos_monhoc)||Dthi(bảng Jos_tradiem)||Dtbmon(bảng Jos_tradiem)

(các quan hệ mình đã chụp hình ở trên để các bạn tham khảo)
    Chú ý: Việc lựa chọn các option phải thực hiện theo trình tự như trên nếu chọn môn học hay lớp thì nó sẽ không có dữ liệu được hiển thị ra. Hiện tại thì mình chỉ hiển thị ra cả 3 trường nên sẽ dẫn đến việc tra cứu rất khó khăn.