Hướng đi mới cho diễn đàn.

Thảo luận trong 'Announcements' bắt đầu bởi Lê Xuân Thành, 30/7/13.

1. Lê Xuân Thành

Lê Xuân Thành Staff Member

Chào các bạn,

Thời gian gần đây, trên mạng xuất hiện nhiều trao đổi về vấn đề "Bị phạt 30 triệu VNĐ vì tự ý thành lập forum". Cho dù đó là thủ thuật câu view hay tin đồn hoặc là sự thật thì chúng ta cũng cần nghiêm túc xem xét lại vấn đề này.

Trước đây lúc mới thành lập forum một số thành viên BQT cũng đã nghĩ đến việc này, tuy nhiên ở mức độ thấp và thời gian đầu thành lập nên cũng không ai động chạm hay kiện cáo gì đến mình. Nhưng qua sự việc vừa rồi, mình cũng trao đổi với một số bạn tìm hiểu các qui định của bộ Thông tin và truyền thông, thì diễn đàn chúng ta cũng đang nằm trong danh sách các diễn đàn vi phạm qui định này. Và có thể bị phạt và đóng cửa bất cứ lúc nào.

Vậy vấn đề bây giờ là phải đăng ký website joomlaviet.info với bộ TTTT.

Nhưng vấn đề trở nên rất khó khăn khi mà mình, người sáng lập ra diễn đàn lại là một cá nhân (theo qui định thì cần phải là một doanh nghiệp hoặc tổ chức thì mới được đăng ký). Nếu các bạn hỏi: sao mình không thành lập công ty rồi đăng ký ---> Mình rất muốn, nhưng điều kiện khó khăn, hiện tại vẫn phải đi làm thuê để sống. Không thể thành lập công ty được. Một số bạn cũng chia sẽ quan điểm là: Nhờ một công ty nào đó đứng ra đăng ký dùm. Nhưng điều này thật khó, hiện tại mình chưa tìm được một công ty hay tổ chức nào giúp mình điều này cả.

Sẽ rất buồn nếu diễn đàn chúng ta phải đóng cửa, công sức của rất nhiều bạn trong gần 3 năm qua xây dựng và phát triển phải đổ xuống sông xuống biển. Mình tin chắc rằng các bạn cũng như mình không muốn điều này. Nhờ diễn đàn, rất nhiều bạn trong số chúng ta đã trưởng thành lên rất nhiều trong nghề nghiệp và tích lũy được rất nhiều kinh nghiệm trong công việc.

Mình viết ra những dòng này không phải để than vãn về một thực tế đang xảy ra như vậy. Mà muốn mọi người đóng góp ý kiến, để tìm ra một giải pháp cho vấn đề này.

Về giải pháp hiện tại của mình: Mình và một số bạn đang tìm và nhờ 1 cty đứng ra đăng ký với bộ TTTT, về chi phí thì cũng phải tự tích góp và trang trải cho công việc.

Nếu có bất kỳ bạn nào có ý kiến hay giải pháp trong vấn đề này thì vui lòng chia sẽ ở đây nhé, hoặc có thể PM trực tiếp cho mình.

Cảm ơn các bạn đã quan tâm.
    congnhutt18, quangle18dangmien thích bài này.
  2. hoaitx

hoaitx Ngon Plus

Dù sao quy định vẫn là quy định và chấp hành là nghĩa vụ, khỏi tránh.
    Cũng nhiều trường hợp như JV, cũng vì cùng niềm đam mê thì tụ lại và có nơi chia sẻ, trao đổi.
    Bản thân tôi thấy giải pháp tự lập cty để duy trì là OK nhất vì đi nhờ trước tiên là không được tự chủ thứ đến là người chịu trách nhiệm cao nhất, chịu trách nhiệm trước pháp luật, ai đứng ra thay được,...
    Cá nhân mà bi giờ đứng ra làm thì cần 1 khoảng chi phí cũng tương đối (khoảng 15t=12t giấy phép + 3 t thành lập cty).
    Lê Xuân Thành thích bài này.
  3. dangmien

dangmien Active Member

Thứ 6 tớ lên HN tớ đăng ký cho. Thông tin công ty đăng ký : Công Ty Cổ Phần Bảo Trì Hệ Thống.
    Cậu chuẩn bị thủ tục trước đi.
    Thân !
    Lê Xuân Thành thích bài này.
  4. quangle18

quangle18 Staff Member

Bác dangmien đăng kí dùm rồi thì anh em trong diễn đàn biết ơn nhiều lắm. Vụ này thì quangle18 không rõ nữa. Hy vọng sẽ xuông sẽ
    dangmien thích bài này.